CSGT có được hóa trang bắn tốc độ?

Nhiều lái xe thắc mắc, việc cảnh sát giao thông (CSGT) hoá trang để bắn tốc độ như vậy có đúng với các quy định của pháp luật hay không?

Theo quy định tại Thông tư 65/2012/TT-BCA ngày 30/10/2012 Quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông đường bộ có quy định các trường hợp tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang như sau:

Bí mật sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, nhằm nâng cao hiệu quả công tác bảo đảm trật tự, an toàn giao thông. Đấu tranh phòng, chống tội phạm; khi tình hình an ninh, trật tự hoặc trật tự, an toàn giao thông phức tạp.

Như vậy, khi làm nhiệm vụ thì CSGT có quyền được mặc thường phục để bắn tốc độ nhưng phải đảm bảo các quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 10 Thông tư 65/2012/TT-BCA về thẩm quyền và điều kiện tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang.

Theo Autopro

Đánh giá gần đây
Đọc nhiều nhất Phản hồi nhiều nhất

1 Các deal "thơm" nhất ngày Black Friday 27/11/2020

2 Tại sao bên trong máy giặt lồng ngang đều găm tới vài chục cân bê tông?

3 Bóc phốt "sữa béo Nga" New Milky: Hàng ‘năm cha ba mẹ’, giá bán trên trời

4 Vì sao một số người có tóc xoăn bẩm sinh?

5 Tổng quan về ba thương hiệu TV lớn: Samsung, LG, Sony

Tin Liên quan
Các tin khác
a
Xem thêm
Góc nhìn VNREVIEW