thumbnail - Mất giấy phép lái xe, có cần phải thi lại không?
Troll Xe
Hà Nội

Mất giấy phép lái xe, có cần phải thi lại không?

Giấy phép lái xe là một trong những vật bất ly thân của tài xế khi đi đường. Nếu bị mất, tuỳ vào từng trường hợp cụ thể mới được xem xét cấp lại. 

Mất giấy phép lái xe có cần thi lại không?

Theo Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy theo quy định nêu trên, nếu bị mất giấy phép lái xe thì tùy vào thời hạn của giấy phép lái xe đã mất mà tài xế sẽ được cấp lại hoặc phải thi lại, cụ thể:

- Nếu bị mất giấy phép lái xe mà giấy phép lái xe đó còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng thì được cấp lại giấy phép lái xe.

- Nếu bị mất giấy phép lái xe mà giấy phép lái xe đó quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên thì phải thi lại.

Mất giấy phép lái xe, có cần phải thi lại không? 

Người có giấy phép lái xe bị mất, nếu còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ được xét cấp lại. Ảnh: Cao Nguyên

Giấy phép lái xe hết thời hạn thì có phải thi lại?

Theo Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, đối với các loại giấy phép lái xe có thời hạn sử dụng mà đã hết thời hạn sử dụng thì được quy định như sau:

- Giấy phép lái xe hết thời hạn dưới 3 tháng, kể từ ngày hết hạn thì được xét cấp lại giấy phép lái xe mà không cần phải thi lại.

- Giấy phép lái xe hết thời hạn từ 3 tháng đến dưới 1 năm, kể từ ngày hết hạn, phải thi lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

- Giấy phép lái xe hết thời hạn từ 1 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải thi lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Nguồn: Báo Lao Động

Chủ đề liên quan

Chủ đề khác